16:05 | 26/02/2019
Loading...

Người chưa đủ 18 tuổi có bị xử phạt về hành vi không có giấy phép lái xe?

Xin chào cô chú, năm nay con 17 tuổi, con được học luật giao thông ở trường là người điều khiển xe mà không có giấy phép lái xe thì bị phạt từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng. Con có chút thắc mắc là khi con điều khiển xe máy mà bị cảnh sát giao thông bắt thì con có bị phạt về hành không có giấy phép lái xe không? 

Thứ nhất, đối với trường hợp điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định:

"1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

a) Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;"

Theo đó, khi bạn 17 tuổi sẽ được phép điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3, trường hợp này bạn không cần phải có giấy phép lái xe.

Thứ hai, đối với trường hợp điều khiển xe gắn máy có dung tích xi-lanh trên 50 cm3:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì: 

Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

b) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực;

c) Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng dưới 06 (sáu) tháng.

Theo đó, đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên sẽ bị xử phạt từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Như vậy, khi bạn chưa đủ 18 tuổi điều khiển xe máy thì bạn chỉ bị phạt về lỗi không đủ tuổi điều khiển xe máy mà không bị xử phạt lỗi không có giấy phép lái xe.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giấy phép lái xe

Hồ Văn Ngọc

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào