16:03 | 26/02/2019
Loading...

Mức xử phạt người 17 tuổi có 03 lần trong 06 tháng có hành vi trộm cắp tài sản

Tôi có đứa em con dòng họ, nó năm nay mới 17 tuổi thế àm chiến tích đầy mình. Đã 02 lần trong 06 tháng có hành vi trộm cắp tài sản, đã từng bị xử phạt hành chính, nghe đâu chưa được xóa án tích, thường là nó trộm vặt từ 200 đến 1 triệu. Tôi cũng là sinh viên luật, nên cũng khá tò mò về hành vi này, nên Ban tư vấn cho tôi hỏi: Mức xử phạt người 17 tuổi có 03 lần trong 06 tháng có hành vi trộm cắp tài sản được quy định như thế nào?

Tại Khoản 1 Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015 có quy định: người từ đủ 16 tuổi trở lên phải chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm, trừ những tội phạm mà Bộ luật này có quy định khác.

=> Em bạn đã 17 tuổi, do đó mà phải chịu trách nhiệm về mọi tội phạm do mình gây ra.

Em bạn có hành vi thường xuyên trộm cắp vặt, giá trị tài sản trộm cắp thường từ 200 nghìn đồng đến 1 triệu đồng. Mà theo quy định tại Khoản 34 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017, có quy định:

Người nào có hành vi trộm cắp tài sản dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

- Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 174, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

- Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

- Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

- Tài sản là di vật, cổ vật.

Theo đó, với những hành vi của em và độ tưởi của em bạn thì có thể áp dụng biện pháp xử phạt vi phạm hành chính như là giáo dục tại xã, phường, trị trấn theo quy định tại Điều 89 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012:

- Giáo dục tại xã, phường, thị trấn là biện pháp xử lý hành chính áp dụng đối với các đối tượng quy định tại Điều 90 của Luật này để giáo dục, quản lý họ tại nơi cư trú trong trường hợp nhận thấy không cần thiết phải cách ly họ khỏi cộng đồng.

- Thời hạn áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn từ 03 tháng đến 06 tháng.

Tại Điều 90 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, có quy định đối tượng áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn như sau:

- Người từ đủ 12 tuổi đến dưới 14 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm rất nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự.

- Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thực hiện hành vi có dấu hiệu của một tội phạm nghiêm trọng do cố ý quy định tại Bộ luật hình sự.

- Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 18 tuổi 02 lần trở lên trong 06 tháng có hành vi trộm cắp, lừa đảo, đánh bạc, gây rối trật tự công cộng mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

- Người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên có nơi cư trú ổn định.

- Người từ đủ 18 tuổi trở lên thực hiện hành vi xâm phạm tài sản của cơ quan, tổ chức; tài sản, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm của công dân hoặc người nước ngoài; vi phạm trật tự, an toàn xã hội 02 lần trở lên trong 06 tháng nhưng chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

- Những người quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này mà không có nơi cư trú ổn định thì được giao cho cơ sở bảo trợ xã hội hoặc cơ sở trợ giúp trẻ em để quản lý, giáo dục trong thời hạn chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

==> Như vậy, với hành vi của em bạn 03 lần trong 06 tháng thực hiện hành vi trộm cắp tài sản thì có thể bị áp dụng mức xử phạt như trên có phân tích.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào