11:30 | 23/02/2019
Loading...

Mức bồi thường thiệt hại do xâm phạm thi thể cao nhất là bao nhiêu?

Ban biên tập cho tôi hỏi tại bộ luật dân sự có quy định về việc bồi thường khi xâm phạm thi thể. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức bồi thường thiệt hại do xâm phạm thi thể cao nhất là bao nhiêu?

Mức bồi thường thiệt hại do xâm phạm thi thể cao nhất quy định tại Điều 606 Bộ luật dân sự 2015, cụ thể như sau:

- Cá nhân, pháp nhân xâm phạm thi thể phải bồi thường thiệt hại.

- Thiệt hại do xâm phạm thi thể gồm chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại.

- Người chịu trách nhiệm bồi thường khi thi thể bị xâm phạm phải bồi thường theo quy định tại khoản 2 Điều này và một khoản tiền khác để bù đắp tổn thất về tinh thần cho những người thân thích thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người chết, nếu không có những người này thì người trực tiếp nuôi dưỡng người chết được hưởng khoản tiền này.

- Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thỏa thuận; nếu không thỏa thuận được thì mức tối đa đối với mỗi thi thể bị xâm phạm không quá ba mươi lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định

Như vậy, theo quy định trên thì mức bồi thường do các bên tự thỏa thuận. Trong trường hợp không thỏa thuận được thì mức bồi thường không được vượt quá ba mươi mức lương cơ sở. Theo quy định hiện hành thì mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng như vậy không được vượt quá 41.700.000 đồng (bốn mươi mốt triệu bảy trăm ngàn đồng)

Mức lương cơ sở có thể bị thay đổi, vậy nên bạn có thể căn cứ những dứ liệu trên để xác định mức bồi thường cao nhất theo đúng quy định.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào