14:33 | 13/02/2019
Loading...

Quy định về tiền lương, tiền thưởng của người lao động vào ngày lễ Giỗ Tổ Hùng Vương, 30.4 và 1.5

Tôi tên Minh Tuyết là nhân viên văn phòng, tôi đi làm nay cũng 06 tháng rồi, sắp tới đây là Giỗ tổ Hùng Vương rồi đến 30.4 và 1.5. Tôi muốn biết bản thân những người lao động như tôi thì sẽ được hưởng những quyền lợi gì vào các ngày lễ này? Hay cụ thể là tiền lương tiền thưởng mấy ngày này sẽ như thế nào? Mong Ban tư vấn hỗ trợ giúp. Minh Tuyết - tuyet**@gmail.com

Theo quy định tại Điểm c, d, e Khoản 1 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 có quy định người lao động được hưởng 100% lương vào các ngày lễ sau:

- Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch);

...

Theo đó, tại Điều 97 Bộ luật lao động 2012 có quy định người lao động đi làm việc vào các ngày lễ này sẽ được hưởng thêm ít nhất 300% tiền lương. Tức người lao động sẽ nhận tổng cộng là 400% lương.

Đối với trường hợp người lao động làm thêm vào ban đêm các ngày lễ này sẽ được hưởng thêm ít nhất 90% tiền lương của ngày bình thường.

=> Như vậy, tổng tiền lương người lao động được hưởng là 490% tiền lương của ngày bình thường. Mức này là mức thấp nhất, do đó mà người sử dụng lao động có thể trả mức cao hơn.

** Về tiền thưởng, thì tại Điều 103 Bộ luật lao động 2012 có quy định như sau:

- Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

- Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện tập thể lao động tại cơ sở.

=> Như vậy, tiền thưởng dịp Lễ Giỗ Tổ Hùng Vương, 30.4 và 1.5 của người lao động là không bắt buộc và vấn đề này sẽ do người sử dụng lao động quyết định.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tiền thưởng

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào