Xây dựng nhà thờ tộc có cần phải xin phép không?

Cho tôi hỏi tôi dự định xây dựng nhà thờ tộc ở sát bên cạnh nhà tôi. Vậy tôi có phải xin phép khi xây dựng nhà thờ tộc không? Nếu có thì hồ sơ cần chuẩn bị những giấy tờ gì? Văn bản nào quy định những vấn đề này? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi Bình Nguyên (nguyen***@gmail.com)

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 58 Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016 thì:

Việc cải tạo, nâng cấp, xây dựng mới công trình tín ngưỡng, công trình tôn giáo được thực hiện theo quy định của pháp luật về xây dựng.

Và theo quy định tại Điều 89 Luật Xây dựng 2014 thì khi xây dựng công trình tín ngưỡng, tôn giáo phải xin cấp giấy phép xây dựng.

Hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng gồm các giấy tờ được quy định tại Khoản 4 Điều 95 Luật Xây dựng 2014 bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;

- Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;

- Bản sao quyết định phê duyệt dự án, quyết định đầu tư;

- Bản vẽ thiết kế xây dựng;

- Bản kê khai năng lực, kinh nghiệm của tổ chức thiết kế, cá nhân là chủ nhiệm, chủ trì thiết kế xây dựng, kèm theo bản sao chứng chỉ hành nghề của chủ nhiệm, chủ trì thiết kế.

- Văn bản chấp thuận về sự cần thiết xây dựng và quy mô công trình của cơ quan quản lý nhà nước về tôn giáo.

Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

273 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào