Không cho vợ đi làm ở những công ty có sếp là nam giới thì có bị phạt không?

Xã hội ngày nay tuy đã tiến bộ nhưng vẫn còn nhiều người chồng không muốn cho vợ mình đi làm cho những công ty có sếp là nam, chỉ muốn vợ ở nhà lo việc gia đình. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Không cho vợ đi làm thì có bị phạt không? Mong sớm nhận đươc sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Tại Khoản 1 Điều 10 Bộ luật lao động 2012 có quy định về quyền làm việc của người lao động như sau:

Người lao động được làm việc cho bất kỳ người sử dụng lao động nào và ở bất kỳ nơi nào mà pháp luật không cấm.

=> Theo quy định này thì hành vi cản trở, không cho vợ đi làm cho những công ty có sếp là nam giới là hành vi xâm phạm đến quyền làm việc của người vợ bạn nhé.

Theo đó, tại Điểm b Khoản 1 Điều 52 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình có quy định như sau:

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên gia đình thực hiện quyền làm việc;

Bên cạnh việc phạt tiền, người ngăn cản thành viên gia đình thực hiện quyền làm việc còn bị buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu.

=> Như vậy, người chồng nào ngăn cản, không cho vợ làm việc cho những công ty có sếp là năm giới có thể bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng kèm theo đó là buocj phải công khai xin lỗi nếu người vợ có yêu cầu bạn nhé.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

158 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào