14:16 | 22/01/2019
Loading...

Sinh viên là con của quân nhân thì có cần phải tham gia BHYT tại trường học?

Chào các anh chị, năm nay em 18 tuổi hiện tại em là sinh viên năm nhất, bố mẹ em là quân nhân nên em được miễn đóng BHYT tại trường khi còn là học sinh. Khi em làm thủ tục nhập học thì nhà trường bắt em phải đóng BHYT, theo em được biết là con của quân nhân khi đi học được miễn đóng BHYT tại trường mà vẫn được hưởng chế độ khám bệnh theo bảo hiểm của bố mẹ. Anh chị cho em hỏi việc nhà trường thu tiền BHYT của em như vậy có đúng không?

Tại Khoản 13 Điều 3 và Khoản 3 Điều 4 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, quy định:

Điều 3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng
...
13. Thân nhân của sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ, sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân, học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an, gồm:
...
c) Con đẻ, con nuôi hợp pháp từ trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi; con đẻ, con nuôi hợp pháp từ đủ 18 tuổi trở lên nếu còn tiếp tục đi học phổ thông.

Điều 4. Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng
...
3. Học sinh, sinh viên.

Theo quy định trên thì con của quân nhân trên 6 tuổi đến dưới 18 tuổi là đối tượng được ngân sách nhà nước đóng BHYT. Theo như bạn trình bày là hiện tại bạn đã đủ 18 tuổi như vậy bạn thuộc nhóm đối tượng được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng và bạn phải tham gia BHYT tại trường học.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào