08:44 | 21/01/2019
Loading...

Lựa chọn người quay số mở thưởng không đúng quy định thì bị xử phạt như thế nào?

Xin chào, tôi thường xem chương trình xổ số miền bắc vào lúc 6h30, tôi thấy trong chương trình này có những người làm nhiệm vụ đứng quay số mở thưởng. Anh chị cho tôi hỏi người quay những người quay số mở thưởng đó cần đáp ứng những điều kiện gì? Nếu lựa chọn người quay số mở thưởng không đúng quy định thì bị xử phạt như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

Tại Điều 26 Thông tư 75/2013/TT-BTC quy đinh người quay số mở thưởng như sau:

1. Người quay số mở thưởng do tổ chức phát hành vé xổ số lựa chọn để thực hiện việc quay số mở thưởng theo quy định.

2. Người quay số mở thưởng phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

- Có đạo đức tốt, lý lịch rõ ràng, được cơ quan trực tiếp quản lý hoặc chính quyền phường, xã nơi cư trú xác nhận;

- Không phải là người đã có tiền án, tiền sự, hoặc đang trong thời gian bị điều tra, truy tố trách nhiệm hình sự;

- Không phải là vợ, chồng, cha, cha nuôi, mẹ, mẹ nuôi, con, con nuôi, anh, chị, em ruột, anh, chị, em nuôi của các thành viên Hội đồng giám sát xổ số.

3. Số người trong danh sách người quay số mở thưởng phải lớn hơn ít nhất là 1,5 lần số người thực tế sử dụng để có thể lựa chọn ngẫu nhiên một số người trong số đó tham gia quay số mở thưởng.

Tại Khoản 2 Điều 44 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định:

"2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

a) Lựa chọn người quay số mở thưởng không có đủ điều kiện theo quy định của pháp luật;

b) Không có đủ số người quay số mở thưởng theo quy định của pháp luật;

c) Thời gian quay số mở thưởng không đúng quy định của pháp luật;

d) Tổ chức thực hiện quay số mở thưởng không đúng quy trình."

Như vậy đối với hành vi lựa chọn người quay số mở thưởng không đủ điều kiện theo quy định như trên thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào