14:22 | 17/01/2019
Loading...

Thông tin, phản hồi ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách của trẻ em

Tôi làm việc tại trung tâm bảo trợ trẻ em, theo tôi được biết hiện nay nhà nước có nhiều chính sách quan tâm đến trẻ em. Vừa qua Bộ Lao động Thương binh và Xã hội vừa mới ban hành văn bản về lấy ý kiến của trẻ em trong xây dựng chính sách về trẻ em. Tôi đang tìm hiểu các bước lấy ý kiến của trẻ, anh chị cho tôi hỏi Thông tin, phản hồi ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách của trẻ được quy định như thế nào?

Tại Điều 7 Thông tư 36/2018/TT-BLĐTBXH, có hiệu lực ngày 15/02/2019, quy định thông tin, phản hồi ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách của trẻ em như sau:

1. Cơ quan chủ trì soạn thảo văn bản thông tin, phản hồi việc tiếp thu ý kiến của trẻ em thông qua một hoặc các hình thức sau:

- Diễn đàn, hội nghị, hội thảo, tọa đàm, họp báo;

- Thông qua điện thoại;

- Thông qua môi trường mạng;

- Các phương tiện thông tin đại chúng;

- Gửi văn bản đến trường học, cộng đồng, địa phương nơi tổ chức lấy ý kiến của trẻ em để niêm yết công khai;

- Các hình thức khác phù hợp với quy định của pháp luật.

2. Trường hợp cơ quan chủ trì soạn thảo văn bản lấy ý kiến của trẻ em thông qua Tổ chức đại diện tiếng nói, nguyện vọng của trẻ em hoặc Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam thì gửi văn bản thông tin, phản hồi về việc tiếp thu ý kiến của trẻ em cho Tổ chức đại diện tiếng nói, nguyện vọng của trẻ em, Hội Bảo vệ quyền trẻ em Việt Nam để thông tin, phản hồi cho trẻ em thông qua một hoặc các hình thức quy định tại khoản 1 Điều này.

Trên đây là quy định về thông tin, phản hồi ý kiến của trẻ trong xây dựng chính sách của trẻ em.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào