Ai là chủ sở hữu của tài sản đã bị Nhà nước trưng mua?

Tôi thấy trong vài trường hợp thì tài sản thuộc sở hữu của người dân sẽ bị nhà nước trưng mua. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi: Ai là chủ sở hữu của tài sản đã bị Nhà nước trưng mua? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Theo quy định hiện hành của pháp luật thì: Trưng mua tài sản là việc Nhà nước mua tài sản của tổ chức (không bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân), cá nhân, hộ gia đình thông qua quyết định hành chính trong trường hợp thật cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh và vì lợi ích quốc gia.

=> Theo khái niệm này thì việc trưng mua tài sản của tổ chức, cá nhân, hộ gia đình chỉ được thực hiện trong trường hợp thật cần thiết vì lý do quốc phòng, an ninh và vì lợi ích quốc gia.

Theo đó, tại Khoản 1 Điều 8 Luật trưng mua, trưng dụng tài sản 2008 có quy định về quyền sở hữu tài sản sau khi được Nhà nước trưng mua như sau:

Quyền sở hữu tài sản trưng mua thuộc về Nhà nước kể từ thời điểm quyết định trưng mua tài sản có hiệu lực thi hành.

=> Như vậy, theo quy định này thì Nhà nước sẽ là chủ sở hữu sau khi trưng mua tài sản của tổ chức, cá nhân, hộ gia đình bạn nhé.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

122 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào