13:49 | 11/01/2019
Loading...

Hướng dẫn tính lãi chậm trả, lãi quá hạn mới nhất 2019

Xin chào luật sư, luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp một người đi vay tiền theo hợp đồng có thỏa thuận về thời hạn vay, mà đến thời hạn vay người đó không trả được khoản vay mà sau một khoản thời gian sau mới trả thì tính lãi chậm trả, lãi quá hạn như thế nào?

Theo quy định tại Bộ luật dân sự 2015 thì hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thỏa thuận hoặc pháp luật có quy định.

Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

Trường hợp bên vay không trả lại khoản nợ cho bên cho vay đúng hạn theo thỏa thuận trong hợp đồng vay thì bên vay có trách nhiệm trả lại chậm trả, lãi quá hạn cho bên cho vay, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác. Tùy từng trường hợp hợp đồng vay có lãi hay không mà việc tính lãi chậm trả, lãi quá hạn sẽ có sự khác nhau.

Theo đó, theo quy định tại Điều 466 và Điều 468 Bộ luật dân sự 2015 thì trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng vay có thỏa thuận khác, việc tính lãi chậm trả, lãi suất quá hạn đối với hợp đồng vay tiền được thực hiện như sau:

Lãi

Hướng dẫn

Lãi chậm trả

Tính lãi chậm trả đối với trường hợp vay không có lãi

Tính lãi chậm trả đối với trường hợp vay có lãi

Lãi quá hạn

Tính lãi quá hạn (chỉ áp dụng đối với trường hợp vay có lãi)


Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào