14:31 | 27/12/2018
Loading...

Xây dựng thêm tầng có phải xin cấp lại Giấy phép xây dựng không?

Tôi đang thi công xây dựng một công trình và nhận thấy cần phải xây thêm 1 tầng nữa thì mới đẹp. Vậy cho tôi hỏi: Tôi có phải xin cấp lại Giáy phép xây dựng trong trường hợp này không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Theo quy định cảu pháp luật xây dựng thì Giấy phép xây dựng chỉ cấp lại trong trường hợp bị rách, nát hoặc bị mất mà thôi.

Vì vậy, theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 98 Luật Xây dựng 2014 thì khi bạn xây thêm tầng làm ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính của công trình thì phải xin điều chỉnh giấy phép xây dựng bạn nhé. Cụ thể, Điểm này quy định như sau:

Trong quá trình xây dựng, khi có thay đổi một trong các yếu tố về vị trí, diện tích xây dựng; quy mô, chiều cao, số tầng của công trình và các yếu tố khác ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính thì chủ đầu tư phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng.

Cùng với đó, hồ sơ đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng gồm:

- Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng;

- Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp;

- Bản vẽ thiết kế liên quan đến phần điều chỉnh so với thiết kế đã được cấp giấy phép xây dựng;

- Báo cáo kết quả thẩm định và văn bản phê duyệt thiết kế điều chỉnh (trừ nhà ở riêng lẻ) của chủ đầu tư, trong đó phải có nội dung về bảo đảm an toàn chịu lực, an toàn phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường.

Trường hợp nếu bạn không điều chỉnh Giấy phép xây dựng trong trường hợp này thì sẽ bị buộc tháo dỡ phần công trình xây dựng không đúng với giấy phép theo quy định tại Điều 30 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 bạn nhé.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào