Khi nào phải đăng ký quốc tịch cho trực thăng?

Tôi đang có một chiệc trực thăng và không biết có phải đang ký quốc tịch Việt Nam cho nó không. Chính vì vậy, tôi lên đây muốn nhờ Ban biên tập cung cấp giúp tôi câu hỏi sau: Khi nào phải đăng ký quốc tịch cho trực thăng? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Nghị định 68/2015/NĐ-CP quy định đăng ký quốc tịch và đăng ký các quyền đối với tàu bay do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì trực thăng phải đăng ký quốc tịch trong trường hợp sau đây:

- Trực thăng thuộc sở hữu của tổ chức, cá nhân Việt Nam, trực thăng được thuê - mua hoặc thuê không có tổ bay với thời hạn thuê từ 24 tháng trở lên để khai thác tại Việt Nam phải đăng ký mang quốc tịch Việt Nam theo quy định của pháp luật.

- Trong thời hạn sáu (06) tháng kể từ ngày nhập khẩu vào Việt Nam, trực thăng phải được đăng ký mang quốc tịch Việt Nam.

Trên đây là nội dung trả lời về trường hợp trực thăng phải đăng ký quốc tịch Việt Nam.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

158 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào