Chứng thực di chúc có phụ thuộc vào nơi thường trú không?

Tôi có thắc mắc mong được giải đáp, Bà tôi có hộ khẩu ở Quận 7, hiện tại bà sinh sống cùng con cháu ở quận Thủ Đức. Bà muốn chứng thực di chúc có phải về quận 7 để làm không hay làm ở Thủ Đức cũng được ạ? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

Tại Khoản 5 Điều 5 Nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực như sau:

"5. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký, chứng thực hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản là động sản, chứng thực di chúc quy định tại Điều này không phụ thuộc vào nơi cư trú của người yêu cầu chứng thực."

Như vậy, theo quy định trên thì việc chứng thực di chúc không phụ thuộc vào nơi thường trú của người yêu cầu chứng thực. Theo đó, bà của bạn có hộ khẩu thường trú tại Quận 7 thì vẫn có thể làm thủ tục chứng thực tại quận Thủ Đức.

Trên đây là nội dung tư vấn về địa chỉ thường trú của người thực hiện chứng thực di chúc.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

Di chúc
Hỏi đáp mới nhất về Di chúc
Hỏi đáp Pháp luật
Di chúc hết hạn thì những người thừa kế còn được hưởng di sản không?
Hỏi đáp Pháp luật
Di chúc có được viết tắt không? Di chúc bị thất lạc thì chia thừa kế thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu di chúc viết tay chuẩn và hướng dẫn chi tiết cách viết di chúc mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Chứng thực di chúc ở đâu? Mẫu chứng thực di chúc đầy đủ nhất 2023 như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hủy bỏ di chúc trong những trường hợp nào? Thủ tục hủy bỏ di chúc thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thủ tục thừa kế đất đai không có di chúc thực hiện như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải di chúc miệng sẽ mặc nhiên hết hiệu lực sau 3 tháng nếu người lập di chúc vẫn còn sống?
Hỏi đáp Pháp luật
Hiệu lực của di chúc theo quy định pháp luật hiện hành quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người để lại di sản có hai bản di chúc cho cùng một tài sản thì bản di chúc nào có hiệu lực?
Hỏi đáp Pháp luật
Pháp nhân có quyền để lại di chúc thừa kế không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Di chúc
335 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Di chúc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào