07:46 | 17/12/2018
Loading...

Số tiền doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành ký quỹ được sử dụng vào mục đích gì?

Tôi đang muốn kinh doanh dịch vụ lữ hành và được biết là một trong những điều kiện để được kinh doanh dịch vụ này là phải ký quỹ. Vậy cho tôi hỏi: Số tiền doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành ký quỹ được sử dụng vào mục đích gì? Xin cảm ơn! Quốc Thái - NInh Bình

Tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 168/2017/NĐ-CP về hướng dẫn Luật Du lịch do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì việc sử dụng số tiền doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành ký quỹ được quy định như sau:

Trong trường hợp khách du lịch bị chết, bị tai nạn, rủi ro, bị xâm hại tính mạng cần phải đưa về nơi cư trú hoặc điều trị khẩn cấp mà doanh nghiệp không có khả năng bố trí kinh phí để giải quyết kịp thời, doanh nghiệp gửi đề nghị giải tỏa tạm thời tiền ký quỹ đến cơ quan cấp giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành. Trong thời hạn 48 giờ kể từ thời điểm nhận được đề nghị của doanh nghiệp, cơ quan cấp giấy phép kinh doanh dịch vụ lữ hành xem xét và đề nghị ngân hàng cho doanh nghiệp trích tài khoản tiền ký quỹ để sử dụng hoặc từ chối.

Trên đây là nội dung trả lời về việc sử dụng số tiền doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành ký quỹ. 

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào