10:43 | 11/12/2018
Loading...

Photo sách để học thì có vi phạm pháp luật không?

Chào Ban tư vấn. em là Ngọc Hạnh là sinh viên năm 03. Để tiết kiệm tiền chi tiêu nên em không mua giáo trình của nhà xuất bản mà mượn sách của bạn photo. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi photo sách để học thì có vi phạm pháp luật không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Theo quy định tại Khoản 6 Điều 1 Luật Sở hữu trí tuệ sửa đổi 2009 về các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao bao gồm: 

- Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân; 

- Trích dẫn hợp lý tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để bình luận hoặc minh họa trong tác phẩm của mình; 

- Trích dẫn tác phẩm mà không làm sai ý tác giả để viết báo, dùng trong ấn phẩm định kỳ, trong chương trình phát thanh, truyền hình, phim tài liệu; 

- Trích dẫn tác phẩm để giảng dạy trong nhà trường mà không làm sai ý tác giả, không nhằm mục đích thương mại; 

- Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu; 

- Biểu diễn tác phẩm sân khấu, loại hình biểu diễn nghệ thuật khác trong các buổi sinh hoạt văn hoá, tuyên truyền cổ động không thu tiền dưới bất kỳ hình thức nào; 

- Ghi âm, ghi hình trực tiếp buổi biểu diễn để đưa tin thời sự hoặc để giảng dạy; 

- Chụp ảnh, truyền hình tác phẩm tạo hình, kiến trúc, nhiếp ảnh, mỹ thuật ứng dụng được trưng bày tại nơi công cộng nhằm giới thiệu hình ảnh của tác phẩm đó; 

- Chuyển tác phẩm sang chữ nổi hoặc ngôn ngữ khác cho người khiếm thị; 

- Nhập khẩu bản sao tác phẩm của người khác để sử dụng riêng. 

==> Như vậy, việc bạn photo giáo trình để học thuộc trường hợp được sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao. Do việc photo sách của bạn không vi phạm quyền tác giả, không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên bạn chỉ được photo 01 bản để học tập, nghiêm cứu thì mới không vi phạm. Nếu bạn photo nhiều bản và muốn bán lại cho các bạn khác thì đó là hành vi vi phạm về quyền tác giả và bạn có thể bị xử phạt hành chính.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Nghị định 131/2013/NĐ-CP thì:

Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng đối với hành vi sao chép tác phẩm mà không được phép của chủ sở hữu quyền tác giả.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào