Thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính theo quy định cũ

Tôi đang đọc một vài quy định cũ thì có thắc mắc không rõ, mong Ban biên tập có thể hỗ trợ tư vấn giúp tôi, cụ thể: Trong giai đoạn từ năm 2003-2012 thì thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn rất nhiều Ngân Thịnh (076***)

Thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính được quy định tại Điều 60 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002 như sau:

Khi tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính được ghi trong quyết định xử phạt, người có thẩm quyền xử phạt phải lập biên bản. Trong biên bản phải ghi rõ tên, số lượng, chủng loại, số đăng ký (nếu có), tình trạng, chất lượng của vật, tiền, hàng hoá, phương tiện bị tịch thu và phải có chữ ký của người tiến hành tịch thu, người bị xử phạt hoặc đại diện tổ chức bị xử phạt và người chứng kiến.

Trong trường hợp cần niêm phong tang vật, phương tiện vi phạm thì phải tiến hành ngay trước mặt người bị xử phạt hoặc đại diện tổ chức bị xử phạt và người chứng kiến; nếu người bị xử phạt hoặc đại diện tổ chức bị xử phạt vắng mặt thì phải có hai người chứng kiến.

Trên đây là nội dung quy định về thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002.

Trân trọng!

Thủ tục tịch thu tang vật phương tiện vi phạm hành chính
Hỏi đáp mới nhất về Thủ tục tịch thu tang vật phương tiện vi phạm hành chính
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính theo quy định cũ
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính trong giai đoạn từ năm 1996-2001
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính theo quy định mới
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thủ tục tịch thu tang vật phương tiện vi phạm hành chính
Thư Viện Pháp Luật
278 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thủ tục tịch thu tang vật phương tiện vi phạm hành chính
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào