14:06 | 05/12/2018
Loading...

Các trường hợp thu hồi giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng

Tôi đang tìm hiểu một số quy định liên quan đến giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng. Xin cho tôi hỏi, theo quy định hiện hành thì giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng đã được cấp cho doanh nghiệp, công ty sẽ bị Nhà nước thu hồi lại trong các trường hợp nào?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 18 Nghị định 130/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Giao dịch điện tử về chữ ký số và dịch vụ chứng thực chữ ký số thì giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng bị thu hồi trong các trường hợp sau đây:

- Không triển khai cung cấp dịch vụ trong thời hạn 12 tháng, kể từ ngày được cấp phép mà không có lý do chính đáng;

- Bị giải thể hoặc phá sản theo quy định của pháp luật có liên quan;

- Giấy phép cung cấp dịch vụ chứng thực chữ ký số công cộng đã hết hạn;

- Không nộp đầy đủ phí dịch vụ duy trì hệ thống kiểm tra trạng thái chứng thư số trong 12 tháng;

- Không khắc phục được các điều kiện tạm đình chỉ quy định tại khoản 1 Điều 17 sau thời hạn tạm dừng ấn định bởi cơ quan nhà nước;

- Doanh nghiệp không muốn tiếp tục cung cấp dịch vụ.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào