09:32 | 04/12/2018
Loading...

Học sinh, sinh viên người Kinh có hộ khẩu tại vùng đặc biệt khó khăn có được giảm 70% học phí không?

Chào các anh chị thân mến, em là học sinh, sinh viên người kinh, con cán bộ công chức, viên chức có hộ khẩu thường trú tại xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Anh chị cho em hỏi em có được giảm 70% học phí không ạ? Mong anh chị giải đáp giúp em, xin cảm ơn anh chị rất nhiều.

Theo quy định Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BGDĐT-BTC-BLĐTBXH thì:

a) Các đối tượng được giảm 70% học phí gồm:
....
- Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên là người dân tộc thiểu số (không phải là dân tộc thiểu số rất ít người) ở vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của cơ quan có thẩm quyền. Cụ thể:

+ Người dân tộc thiểu số (không phải là dân tộc thiểu số rất ít người theo quy định tại Điểm k Khoản 2 Điều 4 Thông tư liên tịch này);

+ Vùng có Điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn: được quy định tại phụ lục I kèm theo Thông tư liên tịch này (trừ các vùng có Điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn).

Theo như bạn trình bày bạn là học sinh, sinh viên người Kinh, con cán bộ công chức viên chức có hộ khẩu tại xã vùng đặc biệt khó khăn. Quy định chỉ áp dụng cho học sinh, sinh viên là người dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Theo đó, bạn là người dân tộc kinh nên sẽ không thuộc đối tượng được giảm 70% học phí.

Về chính sách hỗ trợ học sinh có hộ khẩu tại vùng có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn bạn có thể tham khảo thêm tại Nghị định 116/2016/NĐ-CP.

Trên đây là quan điểm hỗ trợ của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào