16:19 | 28/11/2018
Loading...

Có thể lùi ngày xuất hóa đơn điện tử được không?

Chào anh chị tôi đang tìm hiểu các quy định về phát hành hóa đơn điện tử, tôi có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp giúp tôi, anh chị cho tôi hỏi có thể lùi ngày xuất hóa đơn điện tử được không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Tại Điểm a Khoản 2 Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định:

a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

Ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt, dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá bảy (7) ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước để làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.
....

Như vậy, hành vi lập lùi ngày xuất hóa đơn điện tử hay hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm. Đây là hành vi không đúng theo quy định về nguyên tắc lập hóa đơn.

Tại Khoản 3 Điều 11 Thông tư 10/2014/TT-BTC quy định đối với hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm sẽ bị xử phạt từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Xuất hóa đơn điện tử

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Xuất hóa đơn điện tử
Xuất hóa đơn điện tử
Hỏi đáp mới nhất về Xuất hóa đơn điện tử
Hỏi đáp pháp luật
Lùi ngày xuất hóa đơn điện tử được không?
Hỏi đáp pháp luật
Có thể lùi ngày xuất hóa đơn điện tử được không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Xuất hóa đơn điện tử có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào