Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính được quy định như thế nào?

Để phục vụ cho quá trình tra cứu, hoàn thành bài báo cáo của mình, tôi mong Ban biên tập có thể giải đáp giúp tôi vấn đề sau. Cho tôi hỏi trước khi Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 có hiệu lực thì thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính được quy định như thế nào? Trường Giang (tr.giang***@hotmail.com)

Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính được quy định tại Điều 11 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002 như sau:

1. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu qua một năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt mà không tái phạm thì được coi như chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

2. Cá nhân bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính khác, nếu qua hai năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử lý hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử lý mà không thực hiện hành vi được quy định tại các điều 23, 24, 25, 26 và 27 của Pháp lệnh này thì được coi như chưa bị áp dụng biện pháp đó.

Trên đây là nội dung quy định về thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính
Hỏi đáp mới nhất về Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính trong giai đoạn từ năm 1996-2001
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính
203 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào