14:28 | 14/11/2018
Loading...

Khu dân cư có hoạt động lợi dụng tôn giáo vi phạm pháp luật có được xét Khu dân cư văn hóa không?

Thời gian qua khu dân cư nơi tôi sinh sống thường xuyên xảy ra các trường hợp lợi dụng tôn giáo vi phạm pháp luật, đã bị công an, Ủy ban phát hiện và xử lý nhiều lần. Vậy năm nay khu dân cư của tôi có được xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa hay không ạ?

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 122/2018/NĐ-CP quy định về xét tặng danh hiệu "Gia đình văn hóa"; "Thôn văn hóa", "Làng văn hóa", "Ấp văn hóa", "Bản văn hóa", "Tổ dân phố văn hóa" thì khu dân cư vi phạm một trong các trường hợp sau đây không được xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa:

- Có khiếu kiện đông người và khiếu kiện vượt cấp trái pháp luật.

- Có điểm, tụ điểm ma túy, mại dâm.

- Có hoạt động lợi dụng tôn giáo vi phạm pháp luật.

Như vậy: Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì các khu dân cư có hoạt động lợi dụng tôn giáo vi phạm pháp luật thì không được xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa.

Do đó: Đối với trường hợp khu dân cư nơi bạn đang sinh sống thường xuyên xảy ra các trường hợp lợi dụng tôn giáo vi phạm pháp luật, đã bị Công an, Ủy ban phát hiện và xử lý nhiều lần. Nên thuộc trường hợp không được xét tặng danh hiệu Khu dân cư văn hóa.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào