08:35 | 12/11/2018
Loading...

Bố hành hạ con thì bị xử phạt như thế nào?

Gần nhà tôi có cặp vợ chồng đã ly hôn, người vợ có chồng khác để lại cậu con trai học lớp 2 cho bố, từ khi ly hôn vợ anh này tối ngày rượu chè, cứ say về là bao nhiêu dồn nén, bực tức anh ta đổ xuống cậu con trai, anh ta chửi bới, đánh đập. Do ông bà mất hết không có ai nên cậu nhóc không có chỗ để đi, hàng xóm báo công an thì anh ta hứa hẹn, nhưng đâu cũng vào đấy vài ngày sau lại như vậy, thế cho tôi hỏi: bố hành hạ con thì bị xử phạt như thế nào? Hồng Hà - Hàng xóm

Căn cứ theo quy định tại Điều 49 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, có quy định về hành vi xâm hại sức khỏe thành viên gia đình như sau:

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình.

2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nạn nhân điều trị chấn thương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nạn nhân từ chối.

3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc xin lỗi công khai khi nạn nhân có yêu cầu đối với các hành vi quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều này.

=> Như vậy, với hành vi xâm hại sức khỏe của con thì bố có thể bị xử phạt hành chính 2 triệu đồng đồng thời buộc xin lỗi.

Theo đó, tại Điều 185 Bộ luật hình sự 2015 có quy định tội ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình, có quy định:

1. Người nào đối xử tồi tệ hoặc có hành vi bạo lực xâm phạm thân thể ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu hoặc người có công nuôi dưỡng mình thuộc một trong những trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Thường xuyên làm cho nạn nhân bị đau đớn về thể xác, tinh thần;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

a) Đối với người dưới 16 tuổi, phụ nữ mà biết là có thai, người già yếu;

b) Đối với người khuyết tật nặng, khuyết tật đặc biệt nặng hoặc người mắc bệnh hiểm nghèo.

=> Như vậy, với hành vi bạo hành con mình thì người bố bên cạnh việc xử phạt hành chính thì còn bị phạt tù đến 03 năm. Tốt nhất bạn nên thông báo với cơ quan chức năng để kịp thời can thiệp, ngăn chặn hành vi bạo lực của người bố đối với cậu nhóc để tránh bị ảnh hưởng về tâm lý cũng như thể xác sau này của cậu nhóc.

Ban biên tập thông tin đến bạn!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào