16:40 | 06/11/2018
Loading...

UBND cấp huyện có thẩm quyền thu hồi đất thuộc thẩm quyền thu hồi của UBND tỉnh không?

Chào anh chị, em hiện tại đang là sinh viên năm 2 ngành Luật, em đang tìm hiểu vấn đề về lĩnh vực đất đai, em có chút thắc mắc mong được anh chị giải đáp giúp em. Anh chị cho em hỏi UBND cấp huyện có thẩm quyền thu hôi hồi đất thuộc thẩm quyền thu hồi của UBND cấp tỉnh không? Mong anh chị giải đáp giúp em, cảm ơn anh chị rất nhiều. 

Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 66 Luật đất đai 2013 quy định về thẩm quyền thu hồi đất như sau:

1. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

- Thu hồi đất đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 2 Điều này;

- Thu hồi đất nông nghiệp thuộc quỹ đất công ích của xã, phường, thị trấn.

2. Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

- Thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư;

- Thu hồi đất ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Tại Khoản 3 Điều 66 Luật đất đai 2013 quy định:

"3. Trường hợp trong khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất."

Như vậy, trong trường hợp khu vực thu hồi đất có cả đối tượng quy định thuộc thẩm quyền thu hồi của UBND cấp tỉnh và UBND cấp huyện thi UBND cấp tỉnh sẽ quyết định thu hồi hoặc ủy quyền cho UBND cấp huyện quyết định thu hồi đất. Trong trường hợp này thì UBND cấp huyện cũng có thẩm quyền thu hồi đất thuộc thẩm quyền của UBND cấp tỉnh.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào