16:33 | 02/11/2018
Loading...

Nghĩa vụ của thành viên tham gia chơi hụi không có lãi được quy định như thế nào?

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau: Nghĩa vụ của thành viên tham gia chơi hụi không có lãi được quy định như thế nào? Vấn đề này có được văn bản pháp luật nào nói đến hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Nghĩa vụ của thành viên tham gia chơi hụi không có lãi được quy định tại Điều 13 Nghị định 144/2006/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường do Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

- Góp phần họ theo thoả thuận cho chủ họ, hụi, biêu, phường trong trường hợp có chủ họ, hụi, biêu, phường hoặc cho thành viên được lĩnh họ.

- Bồi thường thiệt hại cho những người tham gia họ, nếu vi phạm nghĩa vụ mà gây thiệt hại.

- Các nghĩa vụ khác theo thoả thuận.

- Trong trường hợp không có chủ họ thì thành viên được uỷ quyền lập và giữ sổ họ, hụi, biêu, phường có các nghĩa vụ theo quy định tại khoản 1 và khoản 5 Điều 15 Nghị định 144/2006/NĐ-CP. 

Trên đây là nội dung trả lời về nghĩa vụ của thành viên tham gia chơi hụi không có lãi. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 144/2006/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào