14:22 | 30/10/2018
Loading...

Cuộc biểu diễn do công dân Việt Nam thực hiện ở nước ngoài có được bảo hộ quyền liên quan tại Việt Nam không?

Các cuộc biểu diễn do công dân Việt Nam thực hiện tại Việt Nam thì chắc chắn sẽ được bảo hộ quyền liên quan tại Việt Nam rồi. Nhưng nếu cuộc biểu diễn đó cũng do công dân Việt Nam thực hiện nhưng được thực hiện ở nước ngoài thì cuộc biểu diễn đó có được bảo hộ quyền liên quan tại Việt Nam không?

Theo quy định pháp luật hiện hành thì quyền liên quan đến quyền tác giả (gọi tắt là quyền liên quan) là quyền của tổ chức, cá nhân đối với cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chương trình được mã hóa.

Quyền liên quan phát sinh kể từ khi cuộc biểu diễn, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng, tín hiệu vệ tinh mang chư­ơng trình được mã hoá được định hình hoặc thực hiện mà không gây ph­ương hại đến quyền tác giả.

Tại Khoản 1 Điều 17 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định các cuộc biểu diễn được bảo hộ quyền liên quan như sau:

"Điều 17. Các đối tượng quyền liên quan được bảo hộ

1. Cuộc biểu diễn được bảo hộ nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Cuộc biểu diễn do công dân Việt Nam thực hiện tại Việt Nam hoặc nước ngoài;

b) Cuộc biểu diễn do người nước ngoài thực hiện tại Việt Nam;

c) Cuộc biểu diễn được định hình trên bản ghi âm, ghi hình được bảo hộ theo quy định tại Điều 30 của Luật này;

d) Cuộc biểu diễn chưa được định hình trên bản ghi âm, ghi hình mà đã phát sóng được bảo hộ theo quy định tại Điều 31 của Luật này;

đ) Cuộc biểu diễn được bảo hộ theo điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

..."

Căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì cuộc biểu diễn do công dân Việt Nam thực hiện tại nước ngoài thuộc đối tượng được bảo hộ quyền liên quan tại Việt Nam.

Trong đó, cụm từ "Công dân Việt Nam" ở đây được xác định là người có quốc tịch Việt Nam theo quy định tại Luật Quốc tịch 2008 (sửa đổi 2014).

Tuy nhiên, cuộc biểu diễn do công dân Việt Nam thực hiện ở nước ngoài chỉ được bảo hộ quyền liên quan tại Việt Nam với điều kiện không gây ph­ương hại đến quyền tác giả.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào