16:27 | 26/10/2018
Loading...

Không lập hóa đơn khi bán hàng có giá trị từ 200.000 đồng trở lên bị phạt như thế nào?

Chào anh chị, tôi có chút vấn đề thắc mắc mong được anh chị giải đáp. Theo tôi được biết thì những hóa đơn nào có tổng giá trị thanh toán dưới 200.000 đồng thì không bắt buộc phải lập hóa đơn được quy định tại đâu? Anh chị cho tôi hỏi, đối với những trường hợp không lập hóa đơn có giá trị từ 200.000 đồng trở lên mức phạt đối với hành vi này như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị rất nhiều.

Tại Khoản 1 Điều 18 Thông tư 39/2014/TT-BTC thì "Bán hàng hóa, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn."

Tại Khoản 5 Điều 1 Thông tư 176/2016/TT-BTC quy định mức phạt tiền đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng có giá trị thanh toán trên 200.000 đồng như sau:

"Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ có giá trị thanh toán từ 200.000 đồng trở lên cho người mua theo quy định. Cùng với việc bị xử phạt, tổ chức, cá nhân kinh doanh phải lập hóa đơn giao cho người mua."

Như vậy, đối với hành vi không lập hóa đơn bán hàng đối với hàng hóa, dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên thì mức phạt đối với hành vi này từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào