Các trường hợp miễn nhiệm công chứng viên

Xin cho hỏi trong trường hợp một người đã được cơ quan nhà nước bổ nhiệm làm công chứng viên thì có thể bị miễn nhiệm công chứng viên trong các trường hợp theo quy định của pháp luật hiện nay? Cảm ơn các bạn rất nhiều!

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì căn cứ vào tình hình thực tế mà công chứng viên có thể được miễn nhiệm theo nguyện vọng hoặc bị miễn nhiệm trong các trường hợp nhất định theo quy định của pháp luật.

Theo đó, theo quy định tại Điều 15 Luật Công chứng 2014 thì việc miễn nhiệm công chứng viên được thực hiện trong các trường hợp sau:

Công chứng viên được miễn nhiệm trong các trường hợp sau:

- Theo nguyện vọng của công chứng viên;

- Công chứng viên chuyển làm công việc khác.

Công chứng viên bị miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây:

- Không còn đủ tiêu chuẩn công chứng viên theo quy định tại Điều 8 của Luật này;

- Bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

- Kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

- Không hành nghề công chứng trong thời hạn 02 năm kể từ ngày được bổ nhiệm công chứng viên hoặc không hành nghề công chứng liên tục từ 12 tháng trở lên;

- Hết thời hạn tạm đình chỉ hành nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 14 của Luật này mà lý do tạm đình chỉ hành nghề công chứng vẫn còn;

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính đến lần thứ hai trong hoạt động hành nghề công chứng mà còn tiếp tục vi phạm; bị xử lý kỷ luật bằng hình thức từ cảnh cáo trở lên đến lần thứ hai mà còn tiếp tục vi phạm hoặc bị kỷ luật buộc thôi việc;

- Bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án;

- Thuộc các trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên quy định tại Điều 13 của Luật này tại thời điểm được bổ nhiệm.

Sở Tư pháp có trách nhiệm xem xét gửi văn bản đề nghị miễn nhiệm công chứng viên kèm theo đơn đề nghị miễn nhiệm của công chứng viên (đối với trường hợp công chứng viên được miễn nhiệm) hoặc các tài liệu liên quan làm căn cứ cho việc đề nghị miễn nhiệm (đối với trường hợp công chứng viên bị miễn nhiệm) gửi Bộ trưởng Bộ Tư pháp.

Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ đề nghị miễn nhiệm công chứng viên, Bộ trưởng Bộ Tư pháp xem xét, quyết định việc miễn nhiệm công chứng viên.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Miễn nhiệm công chứng viên
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Miễn nhiệm công chứng viên
Hỏi đáp pháp luật
Có được bổ nhiệm Thừa phát lại khi chưa miễn nhiệm công chứng viên không?
Hỏi đáp pháp luật
Miễn nhiệm công chứng viên
Hỏi đáp pháp luật
Không hành nghề công chứng trong thời hạn bao lâu thì bị miễn nhiệm công chứng viên?
Hỏi đáp pháp luật
Người bị miễn nhiệm công chứng viên có được bổ nhiệm lại hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Có được miễn nhiệm công chứng viên khi hết thời hạn tạm đình chỉ hành nghề công chứng không?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục miễn nhiệm công chứng viên mới nhất
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp miễn nhiệm công chứng viên
Hỏi đáp pháp luật
Sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ trong hồ sơ đề nghị miễn nhiệm công chứng viên bị phạt bao nhiêu
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Miễn nhiệm công chứng viên
Thư Viện Pháp Luật
381 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Miễn nhiệm công chứng viên
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào