08:33 | 25/10/2018
Loading...

Quy định về trách nhiệm của nhân viên bức xạ trước ngày 01/01/2009

Tôi đang tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến nhân viên bức xạ qua các thời kỳ hình thành và phát triển. Các bạn có thể cho tôi hỏi, trước ngày 01/01/2009 thì pháp luật nước ta quy định như thế nào về trác nhiệm của các nhân vien bức xạ được không? Xin cảm ơn!

Theo quy định của pháp luật nước ta ngày 01/01/2009 thì trách nhiệm của nhân viên bức xạ được quy định cụ thể tại Pháp lệnh An toàn và kiểm soát bức xạ năm 1996.

Theo đó, theo quy định tại Điều 12 Pháp lệnh An toàn và kiểm soát bức xạ năm 1996 thì trách nhiệm của nhân viên bức xạ trước ngày 01/01/2009 được quy định cụ thể như sau:

- Thực hiện nghiêm chỉnh các quy định của pháp luật, tiêu chuẩn, quy trình, quy phạm, nội quy và các hướng dẫn của cơ sở bức xạ về an toàn và kiểm soát bức xạ;

- Sử dụng các phương tiện theo dõi liều bức xạ và các phương tiện bảo vệ thích hợp khi tiến hành công việc bức xạ, khám sức khỏe theo chỉ dẫn của người phụ trách an toàn bức xạ;

- Báo cáo ngay cho người phụ trách an toàn bức xạ hoặc người quản lý cơ sở bức xạ các hiện tượng bất thường về an toàn bức xạ tại nơi làm việc cũng như các nơi khác trong cơ sở bức xạ;

- Thực hiện các biện pháp khắc phục sự cố bức xạ theo chỉ dẫn của người phụ trách an toàn bức xạ hoặc người quản lý cơ sở bức xạ.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào