11:42 | 15/10/2018
Loading...

Quy định về phòng cháy đối với rừng trước ngày 01/7/2014

Các bạn vui long cho tôi hỏi trước ngày 01/7/2014, pháp luật nước ta quy định như thế nào về việc phòng cháy đối với rừng? Mong các bạn gửi nội dung tư vấn cho tôi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều.

Ngày 01/7/2014 là ngày Luật phòng cháy, chữa cháy sửa đổi 2013 chính thức có hiệu lực thi hành và có quy định sửa đổi về việc phòng cháy đối với rừng.

Theo đó, trước ngày 01/7/2014 pháp luật nước ta có quy định về việc phòng cháy đối với rừng tại Luật phòng cháy và chữa cháy 2001.

Cụ thể, theo quy định tại Điều 19 Luật phòng cháy và chữa cháy 2001 thì việc phòng cháy đối với rừng trước ngày 01/7/2014 được quy định cụ thể như sau:

- Trong quản lý, bảo vệ, phát triển và khai thác rừng phải dựa trên cơ sở phân loại rừng để xác định phạm vi bảo vệ an toàn phòng cháy và chữa cháy; phải phân chia rừng theo mức độ nguy hiểm về cháy và có biện pháp bảo đảm an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với từng loại rừng.

- Khi lập quy hoạch, dự án phát triển rừng phải có phương án phòng cháy và chữa cháy cho từng loại rừng.

- Các cơ sở, nhà ở trong rừng hoặc ven rừng, đường giao thông, đường ống dẫn các chất nguy hiểm về cháy, nổ, đường điện đi qua rừng hoặc ven rừng phải bảo đảm khoảng cách, hành lang an toàn về phòng cháy và chữa cháy đối với rừng theo quy định của pháp luật.

- Cơ quan, tổ chức, hộ gia đình và cá nhân khi tiến hành các hoạt động trong rừng hoặc ven rừng phải tuân thủ các quy định về an toàn phòng cháy và chữa cháy theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật.

- Chính phủ quy định cụ thể về phòng cháy đối với rừng.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào