08:54 | 15/09/2016
Loading...

Có thể làm lại giấy đỏ để được công nhận phần đất còn lại hay không?

Nhà tôi có mảnh đất khá rộng nhưng không hiểu sao khi cấp giấy đỏ huyện chỉ ghi 200m2. Sau đó, do người anh của tôi lập gia đình và tách thửa nên giấy đỏ của tôi giờ còn hơn 100m2. Nay tôi có thể làm lại giấy đỏ để được công nhận phần đất còn lại hay không?

Thư bạn nêu không rõ nên chúng tôi xin được lưu ý với bạn một số quy định liên quan để bạn có căn cứ thực hiện. Theo Điều 50 Luật Đất đai, hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được UBND cấp xã xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính; giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất; giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước 15/10/1993, nay được UBND cấp xã xác nhận là đã sử dụng trước 15/10/1993…
Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định nêu trên nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15/10/1993, nay được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất. 
Như vậy, bạn cần liên hệ với UBND cấp xã, huyện để được hướng dẫn, giải quyết yêu cầu được công nhận phần diện tích đất ngoài chủ quyền.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào