08:01 | 13/10/2018
Loading...

Không hành nghề công chứng trong thời hạn bao lâu thì bị miễn nhiệm công chứng viên?

Tôi có một chút thắc mắc cần được giải đáp. Tôi đang tìm hiểu các quy định về lĩnh vực công chứng, anh chị cho tôi hỏi đối với những công chứng viên không hành nghề kể từ ngày bổ nhiệm thì trong thời hạn bao lâu bị miễn nhiệm công chứng viên? Mong anh chị giải đáp giúp tôi, cảm ơn anh chị.

Tại Khoản 2 Điều 15 Luật công chứng 2014 quy định những trường hợp công chứng viên bị miễn nhiệm như sau:

- Không còn đủ tiêu chuẩn công chứng viên theo quy định tại Điều 8 của Luật này;

- Bị mất hoặc bị hạn chế năng lực hành vi dân sự;

- Kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

- Không hành nghề công chứng trong thời hạn 02 năm kể từ ngày được bổ nhiệm công chứng viên hoặc không hành nghề công chứng liên tục từ 12 tháng trở lên;

- Hết thời hạn tạm đình chỉ hành nghề công chứng quy định tại khoản 2 Điều 14 của Luật này mà lý do tạm đình chỉ hành nghề công chứng vẫn còn;

- Đã bị xử phạt vi phạm hành chính đến lần thứ hai trong hoạt động hành nghề công chứng mà còn tiếp tục vi phạm; bị xử lý kỷ luật bằng hình thức từ cảnh cáo trở lên đến lần thứ hai mà còn tiếp tục vi phạm hoặc bị kỷ luật buộc thôi việc;

- Bị kết tội bằng bản án đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án;

- Thuộc các trường hợp không được bổ nhiệm công chứng viên quy định tại Điều 13 của Luật này tại thời điểm được bổ nhiệm.

Theo quy định trên, đối với công chứng viên không hành nghề công chứng trong thời hạn 02 năm kể từ ngày bổ nhiệm công chứng hoặc không hành nghề công chứng liên tục từ 12 tháng trở lên thì sẽ bị miễn nhiệm.

Trên đây là nội dung tư vấn về những trường hợp miễn nhiệm của công chứng viên.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào