15:05 | 06/10/2018
Loading...

Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/01/2004 được quy định như thế nào?

Ban biên tập cho tôi hỏi: Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/01/2004 được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/01/2004 được quy định tại Điều 7 Pháp lệnh Kế toán và thống kê năm 1988 do Chủ tịch Hội đồng nhà nước ban hành với nội dung như sau:

- Giả mạo chứng từ, lập sổ sách, báo cáo kế toán thống kê sai sự thật.

- Huỷ bỏ chứng từ, sổ sách, báo cáo kế toán và thống kê khi chưa hết thời hạn bảo quản và lưu trữ theo quy định.

- Khai man số liệu, báo cáo sai sự thật hoặc ép buộc người khác khai man số liệu, báo cáo sai sự thật.

- Để ngoài sổ sách kế toán tài sản, vật tư, tiền vốn và kinh phí.

- Làm lộ bí mật những số liệu kế toán, thống kê thuộc bí mật Nhà nước.

- Sử dụng các loại chứng từ, biểu mẫu không hợp lệ.

Trên đây là nội dung trả lời về các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động thống kê trước ngày 01/01/2004. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Pháp lệnh Kế toán và thống kê năm 1988 do Chủ tịch Hội đồng nhà nước ban hành.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào