13:51 | 03/10/2018
Loading...

Thanh tra chuyên ngành thống kê trước ngày 01/7/2016 được quy định như thế nào?

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp những vấn đề sau đây: Thanh tra chuyên ngành thống kê trước ngày 01/7/2016 được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Thanh tra chuyên ngành thống kê trước ngày 01/7/2016 được quy định tại Điều 36 và Điều 37 Luật Thống kê 2003 với nội dung như sau:

- Thanh tra thống kê là thanh tra chuyên ngành về thống kê. Thanh tra thống kê có nhiệm vụ thanh tra việc chấp hành pháp luật về thống kê; phát hiện, ngăn chặn và xử lý theo thẩm quyền hoặc kiến nghị cơ quan có thẩm quyền xử lý vi phạm pháp luật về thống kê; kiến nghị các biện pháp bảo đảm thi hành pháp luật về thống kê.

- Tổ chức và hoạt động của thanh tra thống kê do Chính phủ quy định.

Khi tiến hành thanh tra, đoàn thanh tra hoặc thanh tra viên có quyền và trách nhiệm sau đây:

- Xuất trình quyết định thanh tra và thẻ thanh tra viên;

- Yêu cầu đối tượng thanh tra, các bên có liên quan cung cấp tài liệu, chứng cứ và trả lời những vấn đề liên quan đến nội dung thanh tra;

- Lập biên bản thanh tra, kiến nghị biện pháp giải quyết đối với những sai phạm;

- Áp dụng các biện pháp ngăn chặn và xử lý vi phạm theo quy định của pháp luật;

- Thực hiện đúng trình tự, thủ tục thanh tra, không gây phiền hà, sách nhiễu, làm cản trở hoạt động sản xuất, kinh doanh và hoạt động bình thường của đối tượng thanh tra;

- Báo cáo với cơ quan có thẩm quyền về kết quả thanh tra và kiến nghị biện pháp giải quyết;

- Tuân thủ pháp luật, chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết luận thanh tra và biện pháp xử lý do mình quyết định;

- Giữ bí mật tài liệu thanh tra theo quy định của pháp luật.

Trên đây là nội dung trả lời về thanh tra chuyên ngành thống kê trước ngày 01/7/2016. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật Thống kê 2003.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào