13:53 | 03/10/2018
Loading...

Cơ quan nào có trách nhiệm quản lý nhà nước về thống kê trước ngày Luật Thống kê 2015 có hiệu lực?

Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày Luật Thống kê 2015 có hiệu lực, cơ quan nào có trách nhiệm quản lý nhà nước về thống kê? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Trước ngày Luật Thống kê 2015 có hiệu lực, cơ quan có trách nhiệm quản lý nhà nước về thống kê được quy định tại Điều 35 Luật Thống kê 2003 với nội dung như sau:

- Chính phủ thống nhất quản lý nhà nước về thống kê.

- Cơ quan thống kê trung ương giúp Chính phủ thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn thuộc nội dung quản lý nhà nước về thống kê theo quy định của Chính phủ.

- Bộ, cơ quan ngang bộ trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình có trách nhiệm quản lý nhà nước về thống kê trong ngành, lĩnh vực được phân công phụ trách.

- Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình có trách nhiệm quản lý nhà nước về thống kê tại địa phương.

Trên đây là nội dung trả lời về cơ quan có trách nhiệm quản lý nhà nước về thống kê trước ngày Luật Thống kê 2015 có hiệu lực. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật Thống kê 2003.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào