13:59 | 03/10/2018
Loading...

Trước ngày 01/7/2016, điều tra thống kê được định nghĩa ra sao?

Tôi có tìm hiểu về một số quy định của Luật Thống kê qua các thời kỳ và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Trước ngày 01/7/2016, điều tra thống kê được định nghĩa ra sao? Có văn bản nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Trước ngày 01/7/2016, điều tra thống kê được định nghĩa tại Khoản 6 Điều 3 Luật Thống kê 2003 với nội dung như sau:

Điều tra thống kê là hình thức thu thập thông tin thống kê theo phương án điều tra.

Bên cạnh đó, tại Điều này có có quy định về một số nội dung có liên quan như sau:

- Hoạt động thống kê là điều tra, báo cáo, tổng hợp, phân tích và công bố các thông tin phản ánh bản chất và tính quy luật của các hiện tượng kinh tế - xã hội trong điều kiện không gian và thời gian cụ thể do tổ chức thống kê nhà nước tiến hành.

- Thông tin thống kê là sản phẩm của hoạt động thống kê, bao gồm số liệu thống kê và bản phân tích các số liệu đó.

Trên đây là nội dung trả lời về định nghĩa điều tra thống kê trước ngày 01/7/2016. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật Thống kê 2003.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào