14:22 | 27/09/2018
Loading...

Người thân của người bị buộc tội có được từ chối người bào chữa cho người bị buộc tội không?

Xin chào, tôi tên Quỳnh Khải sinh sống và làm việc tại Tiền Giang. Vừa qua em tôi có bị truy tố về tội danh cố ý gây thương tích trước đây có tiền án tội trộm cắp tài sản, vì nó không lo học hành, ăn chơi lêu lỏng, gia đình nhiều lần khuyên nhưng không nghe, nên nay nó bị bắt gia đình tôi không muốn mời người bào chữa. Nó nay mới 15 tuổi nghe đâu là cơ quan có thẩm quyền sẽ mời người bào chữa cho nó luôn, tuy nhiên phía bên gia đình có ý từ chối không muốn cơ quan có thẩm quyền mời người bào chữa cho nó. Việc người thân của người bị buộc tội từ chối người bào chữa cho người bị buộc tội có được không? Mong sớm nhận được phản hồi.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 77 Bộ luật tố tụng hình sự 2015 có quy định:

- Những người sau đây có quyền từ chối hoặc đề nghị thay đổi người bào chữa:

+ Người bị buộc tội;

+ Người đại diện của người bị buộc tội;

+ Người thân thích của người bị buộc tội.

Mọi trường hợp thay đổi hoặc từ chối người bào chữa đều phải có sự đồng ý của người bị buộc tội và được lập biên bản đưa vào hồ sơ vụ án, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 76 của Bộ luật này.

=> Như vậy nhìn chung người thân thích của người bào chữa được quyền từ chối người bào chữa cho người bị buộc tội. Tuy nhiên, phải có sự đồng ý của người bị buộc tội và được lập biên bản đưa vào hồ sơ vụ án. Trường hợp của bạn, em bạn dưới 18 tuổi như vậy đây là trường hợp phải có người bào chữa.

Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào