14:41 | 21/09/2018
Loading...

Khoảng cách tối đa giữa hai điểm dừng đón, trả khách liền kề của xe buýt là bao nhiêu?

Tôi là sinh viên đang học đại học tại Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi hay đi xe buýt để đi học, nhiều lúc bị trễ học do xe buýt dừng nhiều và kẹt xe. Nên trong đầu tôi luôn suy nghĩ sao các bên xe buýt lại gần nhau như vậy. Xin cho tôi hỏi, pháp luật có quy định về khoảng cách này hay không? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

Theo quy định pháp luật hiện nay thì kinh doanh vận tải hành khách bằng xe buýt được thực hiện trên tuyến cố định, theo biểu đồ chạy xe phù hợp với quy hoạch mạng lưới tuyến vận tải hành khách bằng xe buýt được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Việc hoạt động kinh doanh vận tải hành khách bằng xe buýt phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

Theo đó, tại Khoản 3 Điều 5 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định như sau:

"3. Tuyến xe buýt có các điểm dừng đón, trả khách. Khoảng cách tối đa giữa hai điểm dừng đón, trả khách liền kề trong nội thành, nội thị là 700 mét, ngoại thành, ngoại thị là 3.000 mét."

==> Căn cứ quy định trên đây thì pháp luật quy định khoảng cách tối đa giữa hai điểm dừng đón, trả khách liền kề trong nội thành, nội thị là 700 mét, ngoại thành, ngoại thị là 3.000 mét.

Như vậy, trường hợp bạn đang học tại Thành phố Hồ Chí Minh và trong khu vực nội thành thì khoảng cách tối đa giữa hai điểm dừng đón, trả khách liền kề sẽ là 700 mét.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào