08:01 | 17/09/2018
Loading...

Lái xe có bắt buộc phải mang theo hợp đồng lữ hành khi thực hiện vận tải khách du lịch hay không?

Tôi là Trần Nguyễn Thanh Nhân, hiện đang là lái xe công ty. Xin cho hỏi, khi thực hiện vận tải khách du lịch bằng xe ô tô thì lái xe có bắt buộc phải mang theo hợp đồng lữ hành hay không? Rất mong nhận được sự phản hồi trong thời gian sớm nhất. Xin cảm ơn rất nhiều!

Theo quy định pháp luật hiện nay thì kinh doanh vận tải khách du lịch là kinh doanh vận tải không theo tuyến cố định được thực hiện theo chương trình du lịch và phải có hợp đồng vận tải khách du lịch bằng văn bản giữa đơn vị kinh doanh vận tải và đơn vị kinh doanh du lịch hoặc lữ hành.

Việc hoạt động kinh doanh vận tải khách du lịch bằng xe ô tô phải thực hiện theo quy định của pháp luật.

Theo đó, tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 86/2014/NĐ-CP có quy định:

"2. Khi thực hiện vận tải khách du lịch, lái xe phải mang theo hợp đồng vận tải khách du lịch hoặc hợp đồng lữ hành (bản chính hoặc bản sao có xác nhận của đơn vị kinh doanh du lịch); chương trình du lịch và danh sách hành khách."

Mặt khác, Khoản 4 Điều 47 Thông tư 63/2014/TT-BGTVT có quy định như sau:

"4. Khi vận chuyển khách du lịch, lái xe phải mang theo hợp đồng vận tải khách du lịch; chương trình du lịch; danh sách hành khách theo mẫu quy định tại Phụ lục 22 của Thông tư này."

==> Căn cứ quy định trên đây thì trường hợp thực hiện vận tải khách du lịch bằng xe ô tô thì lái xe phải mang theo bản chính hoặc bản sao hợp đồng lữ hành có xác nhận của đơn vị kinh doanh du lịch theo quy định.

Trường hợp vận tải hành khách du lịch mà không mang theo hợp đồng vận chuyển hoặc có hợp đồng vận chuyển nhưng không đúng theo quy định thì có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng theo quy định tại Điểm h Khoản 5 Điều 23 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào