16:58 | 05/09/2018
Loading...

Quyền, nghĩa vụ của người khiếu nại trong vụ án hành chính được quy định ra sao?

Xin chào, tôi tên Minh Tiệp sinh sống và làm việc tại Gia Lai. Vừa qua, chị tôi có nhận được Quyết định giải quyết vụ án hành chính mà chị tôi kiện nay đã được một thời gian, nhưng chị ấy không hài lòng, cảm thấy không thỏa đáng nên có khiếu nại, tôi có tìm hiểu theo quy định hiện hành và đã rõ tuy nhiên muốn biết ở giai đoạn trước đó, cụ thể: giai đoạn 2010-2014, Quyền, nghĩa vụ của người khiếu nại trong vụ án hành chính được quy định ra sao? Các bạn hỗ trợ giúp nhé.  (0123***)

Căn cứ theo quy định tại Điều 250 Luật tố tụng hành chính 2010, Quyền, nghĩa vụ của người khiếu nại được quy định như sau:

1. Người khiếu nại có các quyền sau đây:

a) Tự mình khiếu nại hoặc khiếu nại thông qua người đại diện;

b) Khiếu nại trong bất kỳ giai đoạn nào của quá trình giải quyết vụ án;

c) Rút khiếu nại trong bất kỳ giai đoạn nào của quá trình giải quyết khiếu nại;

d) Được nhận văn bản trả lời về việc thụ lý để giải quyết khiếu nại; nhận quyết định giải quyết khiếu nại;

đ) Được khôi phục quyền và lợi ích hợp pháp đã bị xâm phạm, được bồi thường thiệt hại theo quy định của pháp luật.

2. Người khiếu nại có các nghĩa vụ sau đây:

a) Khiếu nại đến đúng người có thẩm quyền giải quyết;

b) Trình bày trung thực sự việc, cung cấp thông tin, tài liệu cho người giải quyết khiếu nại; chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung trình bày và việc cung cấp thông tin, tài liệu đó;

c) Chấp hành nghiêm chỉnh quyết định giải quyết khiếu nại đã có hiệu lực pháp luật.

Trên đây là nội dung tư vấn về Quyền, nghĩa vụ của người khiếu nại trong tố tụng hành chính. Để hiểu rõ hơn vấn đề vui lòng tìm hiểu thêm tại Luật tố tụng hành chính 2010.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào