16:54 | 27/08/2018
Loading...

Những trường hợp nào Hội đồng xét xử được phép công bố các tài liệu của vụ án hành chính?

Xin chào, tôi tên Hoàng Hải hiện sinh sống và làm việc tại Tp. HCM. Vừa qua tôi có tham gia một phiên Tòa hành chính vì có liên quan đến người nhà của tôi, trong phiên Tòa Hội đồng xét xử có công bố các tài liệu của vụ án, do tôi cũng có tìm hiểu chút ít về luật hành chính nên cũng có biết theo quy định hiện hành. Tuy nhiên tôi không rõ lắm việc công bố tài liệu như vậy của Hội đồng xét xử là có đúng không? Hay nói một cách cụ thể Những trường hợp nào Hội đồng xét xử được phép công bố các tài liệu của vụ án hành chính? Vui lòng hỗ trợ giúp tôi vấn đề này ở giai đoạn 2010-2014 nhé. Cảm ơn!

Căn cứ theo quy định tại Điều 153 Luật tố tụng hành chính 2010, công bố các tài liệu của vụ án hành chính được quy định như sau:

1. Hội đồng xét xử công bố các tài liệu của vụ án trong các trường hợp sau đây:

a) Người tham gia tố tụng không có mặt tại phiên toà mà trong giai đoạn chuẩn bị xét xử đã có lời khai;

b) Những lời khai của người tham gia tố tụng tại phiên toà mâu thuẫn với những lời khai trước đó;

c) Khi Hội đồng xét xử thấy cần thiết hoặc khi có yêu cầu của Kiểm sát viên, người tham gia tố tụng.

2. Trong trường hợp đặc biệt cần giữ bí mật nhà nước, giữ gìn thuần phong mỹ tục của dân tộc, giữ bí mật nghề nghiệp, bí mật kinh doanh, bí mật đời tư của cá nhân theo yêu cầu của đương sự thì Hội đồng xét xử không công bố các tài liệu có trong hồ sơ vụ án.

Trên đây là nội dung tư vấn về công bố các tài liệu của vụ án hành chính. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng tìm hiểu thêm tại Luật tố tụng hành chính 2010. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào