16:17 | 24/08/2018
Loading...

Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với người khuyết tật

Vui lòng cho tôi biết hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với người khuyết tật hiện nay là bao nhiêu? Mong nhận được giải đáp từ các bạn về email: thanhnam****@gmail.com. Xin cảm ơn!

Theo quy định tại Điều 16 Nghị định 28/2012/NĐ-CP thì Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng, mức hỗ trợ chi phí mai táng đối với người khuyết tật được quy định cụ thể như sau:

- Hệ số tính mức trợ cấp xã hội hàng tháng đối với người khuyết tật sống tại hộ gia đình được quy định như sau:

+ Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng;

+ Hệ số hai phẩy năm (2,5) đối với người khuyết tật đặc biệt nặng là người cao tuổi, người khuyết tật đặc biệt nặng là trẻ em;

+ Hệ số một phẩy năm (1,5) đối với người khuyết tật nặng;

+ Hệ số hai (2,0) đối với người khuyết tật nặng là người cao tuổi, người khuyết tật nặng là trẻ em.

- Trường hợp người khuyết tật thuộc diện hưởng các hệ số khác nhau quy định tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 28/2012/NĐ-CP thì chỉ được hưởng một hệ số cao nhất.

- Người khuyết tật quy định tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 28/2012/NĐ-CP đang được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng, khi chết được hỗ trợ chi phí mai táng bằng mức hỗ trợ mai táng đối với đối tượng bảo trợ xã hội. Trường hợp người khuyết tật thuộc diện hưởng các mức hỗ trợ chi phí mai táng khác nhau thì chỉ được hưởng một mức cao nhất.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Trợ cấp xã hội hàng tháng

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào