14:31 | 13/08/2018
Loading...

Phương thức hoà giải cơ sở trước ngày 01/01/2014 được quy định như thế nào?

Xin chào Ban biên tập! Ban biên tập có thể trả lời giúp em câu hỏi này hay không: Phương thức hoà giải cơ sở trước ngày 01/01/2014 được quy định như thế nào? Em xin chân thành cảm ơn Ban biên tập! Thanh Nhi - Bình Dương

Phương thức hoà giải cơ sở trước ngày 01/01/2014 được quy định tại Điều 13 Pháp lệnh tổ chức và hoạt động hòa giải ở cơ sở năm 1998 với nội dung như sau:

Việc hoà giải được tiến hành theo phương thức sau đây:

- Bằng lời nói;

- Trong trường hợp các bên có yêu cầu hoặc được các bên đồng ý, việc hoà giải được tổ viên Tổ hoà giải lập biên bản;

- Tuỳ từng trường hợp cụ thể, tổ viên Tổ hoà giải có thể tiến hành việc hoà giải bằng cách gặp gỡ từng bên hoặc các bên;

- Sau khi tìm hiểu sự việc, nguyên nhân phát sinh mâu thuẫn, tham khảo ý kiến của cá nhân, cơ quan, tổ chức hữu quan, lắng nghe ý kiến của các bên, tổ viên Tổ hoà giải phân tích, thuyết phục các bên đạt được thoả thuận phù hợp với pháp luật, đạo đức xã hội và phong tục, tập quán tốt đẹp của nhân dân và tự nguyện thực hiện thoả thuận đó.

Trên đây là nội dung trả lời về phương thức hoà giải cơ sở trước ngày 01/01/2014. Bạn có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này tại Pháp lệnh tổ chức và hoạt động hòa giải ở cơ sở năm 1998.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào