16:34 | 13/08/2018
Loading...

Việc hoà giải cơ sở trước ngày 01/01/2014 được tiến hành trong các trường hợp nào?

Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Nghị. Tôi đang làm tiểu luận và có thắc mắc muốn được giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc hoà giải cơ sở trước ngày 01/01/2014 được tiến hành trong các trường hợp nào? Có văn bản nào quiy định về vấn đề này hay không? Mong Ban biên tập trả lời sớm để tôi có thể hoàn thành tốt hơn bài tiểu luận của mình. Xin cảm ơn!

Căn cứ theo Điều 10 Pháp lệnh tổ chức và hoạt động hòa giải ở cơ sở năm 1998 thì việc hoà giải cơ sở trước ngày 01/01/2014 được tiến hành trong những trường hợp sau đây:

- Tổ viên Tổ hoà giải chủ động hoà giải hoặc tổ chức việc hoà giải theo sáng kiến của mình;

- Theo sáng kiến của tổ trưởng Tổ hoà giải;

- Theo đề nghị của cơ quan, tổ chức hoặc cá nhân khác;

- Theo yêu cầu của một bên hoặc các bên tranh chấp.

Trên đây là nội dung trả lời về những trường hợp được tiến hành hòa giải cơ sở trước ngày 01/01/2014. Bạn có thể tìm hiểu thêm về vấn đề này tại Pháp lệnh tổ chức và hoạt động hòa giải ở cơ sở năm 1998.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào