08:13 | 08/08/2018
Loading...

Thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/01/2011 được quy định như thế nào?

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Hoài Vũ. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động của các tổ chức tín dụng và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể thắc mắc mà tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp như sau: Trước ngày 01/01/2011, thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng được quy định ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong nhận được sự phản hồi từ các Anh/chị, em xin chân thành cảm ơn!

Căn cứ theo Điều 24 Luật các Tổ chức tín dụng 1997 thì trước ngày 01/01/2011, thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng được quy định như sau:

Trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày nhận được đầy đủ hồ sơ xin cấp giấy phép thành lập và hoạt động đối với tổ chức tín dụng, giấy phép hoạt động ngân hàng đối với các tổ chức không phải là tổ chức tín dụng, Ngân hàng Nhà nước phải cấp hoặc từ chối cấp giấy phép. Trong trường hợp từ chối cấp giấy phép, Ngân hàng Nhà nước phải có văn bản giải thích lý do.

Như vậy, thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/01/2011 là 90 ngày.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/01/2011. Để tìm hiểu thêm về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật các Tổ chức tín dụng 1997.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào