08:12 | 08/08/2018
Loading...

Thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/10/1998 được quy định như thế nào?

Thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/10/1998 được quy định như thế nào? Xin chào các Anh/chị Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Nguyễn Hoàng. Hiện em đang tìm hiểu về các quy định của pháp luật liên quan đến hoạt động của các tổ chức tín dụng và có thắc mắc muốn nhờ các Anh/chị giải đáp. Cụ thể, thắc mắc mà em muốn nhờ các Anh/chị giải đáp như sau: Trước ngày 01/10/1998, thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng được quy định ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong nhận đuợc sự phản hồi từ các Anh/chị, em xin chân thành cảm ơn!

Thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/10/1998 được quy định tại Điều 7 Pháp lệnh Ngân hàng, Hợp tác xã tín dụng và Công ty tài chính năm 1990 do Hội đồng Nhà nước ban hành với nội dung như sau:

- Trong thời hạn 3 tháng, kể từ ngày nhận hồ sơ xin cấp giấy phép, Ngân hàng Nhà nước cấp hoặc từ chối cấp giấy phép hoạt động.

- Trong thời hạn 15 ngày, kể từ ngày được cấp giấy phép, tổ chức tín dụng phải nộp cho Ngân hàng Nhà nước khoản lệ phí bằng 0,2% vốn điều lệ.

- Chậm nhất là 12 tháng, kể từ ngày được cấp giấy phép, tổ chức tín dụng phải thực hiện đầy đủ các điều kiện quy định trong giấy phép mới được khai trương hoạt động.

Như vậy, theo quy định trên thì thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/10/1998 là 3 tháng.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về thời hạn cấp Giấy phép thành lập và hoạt động của tổ chức tín dụng trước ngày ngày 01/10/1998. Để tìm hiểu thêm về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Pháp lệnh Ngân hàng, Hợp tác xã tín dụng và Công ty tài chính năm 1990 do Hội đồng Nhà nước ban hành.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào