07:58 | 08/08/2018
Loading...

Có những loại hình tổ chức tín dụng nào được quy định trước ngày 01/01/2011?

Xin chào các Anh/chị Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Trọng Hiếu. Hiện em đang tìm hiểu về các quy định của pháp luật liên quan đến các tổ chức tín dụng và có thắc mắc muốn nhờ các Anh/chị giải đáp giúp em. Cụ thể, các Anh/chị cho em hỏi: Trước ngày 01/01/2011, pháp luật nước ta quy định có những loại hình tổ chức tín dụng? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong nhận được sự phản hồi từ các Anh/chị, em xin chân thành cảm ơn!

Đối với vấn đề này của bạn thì tại Khoản 2 Điều 1 Luật các tổ chức tín dụng sửa đổi 2004 có quy định cụ thể như sau:

- Tổ chức tín dụng được thành lập theo pháp luật Việt Nam bao gồm tổ chức tín dụng nhà nước, tổ chức tín dụng cổ phần, tổ chức tín dụng hợp tác, tổ chức tín dụng liên doanh, tổ chức tín dụng 100% vốn nước ngoài.

- Tổ chức tín dụng nước ngoài được mở chi nhánh ngân hàng nước ngoài và văn phòng đại diện tại Việt Nam.

- Tổ chức tín dụng nước ngoài góp vốn, mua cổ phần của tổ chức tín dụng hoạt động tại Việt Nam theo quy định của Chính phủ."

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về những loại hình tổ chức tín dụng trước ngày 01/01/2011. Để tìm hiểu thêm về vấn đề này thì bạn có thể tham khảo thêm tại Luật các tổ chức tín dụng sửa đổi 2004.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào