08:00 | 06/08/2018
Loading...

Nhiệm vụ và quyền hạn của giám định viên tư pháp trước ngày 01/01/2005 được quy định như thế nào?

Xin chào Quý Anh/chị! Em tên là Xuân Mạnh, hiện em đang sinh sống và làm việc tại huyện Củ Chi. Em đang có một số câu hỏi muốn nhờ Quý Anh/chị giải đáp giúp em. Cụ thể, câu hỏi của em như sau: Trước ngày 01/01/2005, nhiệm vụ và quyền hạn của giám định viên tư pháp được quy định ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong sớm được sự phản hồi từ Quý Anh/chị. Em xin chân thành cảm ơn!

Về vấn đề này thì Ban biên tập căn cứ vào Điều 6 và Điều 7 Nghị định 117-HĐBT năm 1988 về giám định Tư pháp do Hội đồng Bộ trưởng ban hành để trả lời cho bạn như sau:

 - Nhiệm vụ của giám định viên:

+ Thực hiện các nội dung giám định theo yêu cầu của cơ quan tiến hành tố tụng;

+ Kết luận giám định bằng văn bản và chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết luận đó;

+ Giải thích bản kết luận giám định theo yêu cầu của cơ quan tiến hành tố tụng;

+ Giám định bổ sung hoặc giám định lại khi cơ quan tiến hành tố tụng yêu cầu;

+ Không được để lộ tài liệu và kết quả giám định;

+ Tuân thủ các quy định khác của pháp luật tố tụng.

- Quyền hạn của giám định viên:

+ Từ chối việc thực hiện giám định trong trường hợp thời gian không đủ để tiến hành giám định , các tài liệu cung cấp không đủ hoặc không có giá trị để kết luận, nội dung yêu cầu giám định vượt quá phạm vi hiểu biết chuyên môn của mình hoặc có lý do chính đáng khác; Yêu cầu cơ quan tiến hành tố tụng bổ sung tài liệu hoặc cán bộ chuyên môn để giám định khi cần thiết;

+ Viết kết luận riêng của mình vào bản kết luận chung nếu không thống nhất với kết luận chung đó (trường hợp giám định tập thể).

+ Giám định viên tiến hành giám định bằng kiến thức và phương pháp nghiệp vụ chuyên môn của mình. Cơ quan tiến hành tố tụng không được can thiệp vào công việc chuyên môn của giám định viên.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về nhiệm vụ và quyền hạn của giám định viên tư pháp trước ngày 01/01/2005. Để có thêm thông tin về vấn đề này thì bạn có thể tham khảo thêm tại Nghị định 117-HĐBT năm 1988.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào