08:01 | 06/08/2018
Loading...

Việc miễn nhiệm Giám định viên tư pháp trước ngày 01/01/2013 được quy định như thế nào?

Em tên là Văn Trường, hiện em đang sinh sống và làm việc tại Quận Gò Vấp. Em đang có một số câu hỏi muốn nhờ Quý Anh/chị giải đáp giúp em. Cụ thể, câu hỏi của em như sau: Trước ngày 01/01/2013, việc miễn nhiệm Giám định viên tư pháp được quy định ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong sớm được sự phản hồi từ Quý Anh/chị. Em xin chân thành cảm ơn!

Về vấn đề này thì Ban biên tập dựa vào Khoản 2 Điều 9 Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004 để trả lời cho bạn như sau:

- Giám định viên tư pháp bị miễn nhiệm trong trường hợp sau đây:

+ Không còn đủ tiêu chuẩn quy định tại khoản 2 Điều 8 Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004;

+ Bị xử lý kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên do cố ý vi phạm trong hoạt động chuyên môn hoặc vi phạm đạo đức nghề nghiệp;

+ Bị xử phạt hành chính về hành vi vi phạm các quy định của pháp luật về giám định tư pháp;

+ Vi phạm quy định tại Điều 14 Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004.

- Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ quyết định miễn nhiệm giám định viên tư pháp ở trung ương trong lĩnh vực thuộc bộ, ngành mình quản lý.

Chủ tịch Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là Chủ tịch Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh) quyết định miễn nhiệm giám định viên tư pháp ở địa phương theo đề nghị của Giám đốc Sở Tư pháp, sau khi thống nhất ý kiến với Giám đốc Sở chuyên môn.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về việc miễn nhiệm Giám định viên tư pháp trước ngày 01/01/2013. Để có thêm thông tin về vấn đề này thì bạn có thể tham khảo thêm tại Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào