08:02 | 06/08/2018
Loading...

Tiêu chuẩn bổ nhiệm giám định viên tư pháp trước ngày 01/01/2005 được quy định như thế nào?

Xin chào Quý Anh/chị! Em tên là Nguyễn Hoàng, hiện em đang sinh sống và làm việc tại Bình Dương. Em đang gặp phải một số vước mắc và muốn nhờ Quý Anh/chị giải đáp giúp em. Cụ thể, vướng mắc của em như sau: Trước ngày 01/01/2005, tiêu chuẩn bổ nhiệm giám định viên tư pháp được quy định ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong sớm được sự phản hồi từ Quý Anh/chị.

Về tiêu chuẩn bổ nhiệm giám định viên tư pháp trước ngày 01/01/2005 thì tại Điều 5 Nghị định 117-HĐBT năm 1988 về giám định Tư pháp do Hội đồng Bộ trưởng ban hành có quy định cụ thể như sau:

- Có phẩm chất chính trị tốt;

- Có trình độ nghiệp vụ chuyên môn từ đại học trở lên;

- Có thâm niên công tác về nghiệp vụ chuyên môn đó ít nhất là 5 năm.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về tiêu chuẩn bổ nhiệm giám định viên tư pháp trước ngày 01/01/2013. Để có thêm thông tin về vấn đề này thì bạn có thể tham khảo thêm tại Nghị định 117-HĐBT năm 1988.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào